२२ जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना मिळणार हेक्टरी २२७०० रुपये बघा गावांनुसार याद्या Crop Insurance list

Crop Insurance list भारतीय शेतीच्या आधुनिकीकरणात एक महत्त्वपूर्ण पाऊल म्हणून 2016 मध्ये प्रधानमंत्री पीक विमा योजना (PMFBY) सुरू करण्यात आली. या योजनेचा मुख्य उद्देश नैसर्गिक आपत्ती आणि इतर अडचणींमुळे होणाऱ्या पीक नुकसानीपासून शेतकऱ्यांना संरक्षण देणे आहे. या लेखात आपण या योजनेची उद्दिष्टे, फायदे आणि लाभ घेण्याची प्रक्रिया समजून घेऊ.

योजनेची प्रमुख उद्दिष्टे:

 1. पीक नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत देणे.
 2. शेतकऱ्यांचे उत्पन्न स्थिर ठेवणे.
 3. आधुनिक शेती पद्धतींना प्रोत्साहन देणे.
 4. कृषी क्षेत्रात पतपुरवठा सुनिश्चित करणे.
 5. सर्व प्रकारच्या पिकांना (अन्नधान्य, तेलबिया, व्यावसायिक पिके) विमा संरक्षण देणे.

योजनेचे महत्त्वपूर्ण फायदे:

 1. व्यापक जोखीम संरक्षण: PMFBY शेतकऱ्यांना दुष्काळ, पूर, कीड आणि रोग यांसारख्या विविध नैसर्गिक आपत्तींपासून संरक्षण देते. हे संरक्षण पीक पेरणीपासून ते कापणीनंतरच्या टप्प्यांपर्यंत विस्तारित आहे, ज्यामुळे शेतकऱ्यांना संपूर्ण पीक चक्रात सुरक्षा मिळते.
 2. किफायतशीर प्रीमियम: या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना अत्यंत कमी दरात पीक विमा उपलब्ध करून दिला जातो. शेतकऱ्यांना फक्त प्रीमियमचा एक छोटासा भाग भरावा लागतो, तर उर्वरित रक्कम केंद्र आणि राज्य सरकार भरते. हे विशेष म्हणजे विविध पिके आणि राज्यांमध्ये समान प्रीमियम दर ठेवला गेला आहे, ज्यामुळे सर्व शेतकऱ्यांना समान संधी मिळते.
 3. आर्थिक स्थिरता: पीक नुकसानीची भरपाई देऊन PMFBY शेतकऱ्यांचे उत्पन्न स्थिर राखण्यास मदत करते. यामुळे शेतकरी कुटुंबांना आर्थिक संकटापासून बचाव होतो आणि त्यांना पुढील हंगामासाठी पुन्हा शेती करण्यास मदत होते.
 4. तंत्रज्ञानाचा प्रभावी वापर: या योजनेत स्मार्टफोन आणि रिमोट सेन्सिंग तंत्रांचा वापर करून पीक नुकसानीचे जलद आणि अचूक मूल्यांकन केले जाते. यामुळे शेतातील प्रत्यक्ष तपासणीची आवश्यकता कमी होते आणि नुकसान भरपाईची प्रक्रिया जलद होते.
 5. त्वरित निराकरण: PMFBY अंतर्गत नुकसान भरपाईचे त्वरित वितरण केले जाते. यामुळे शेतकऱ्यांची प्रतीक्षा कालावधी कमी होतो आणि त्यांना वेळेवर आर्थिक मदत मिळते. Crop Insurance list

योजनेचा लाभ कसा घ्यावा:

 1. पात्रता: सर्व शेतकरी, मग ते छोटे असोत की मोठे, या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. कर्जदार आणि बिगर-कर्जदार शेतकरी दोघेही या योजनेत सहभागी होऊ शकतात.
 2. नोंदणी प्रक्रिया: शेतकऱ्यांनी स्थानिक बँक शाखा किंवा विमा कंपनीच्या कार्यालयात जाऊन आवश्यक कागदपत्रांसह नोंदणी करावी. ऑनलाइन नोंदणीची सुविधा देखील उपलब्ध आहे.
 3. आवश्यक कागदपत्रे: 7/12 उतारा, आधार कार्ड, बँक पासबुक, पीक पेरणीचा पुरावा इत्यादी कागदपत्रे सादर करावी लागतात.
 4. प्रीमियम भरणे: निर्धारित मुदतीत प्रीमियमची रक्कम भरणे आवश्यक आहे. बँकेतून कर्ज घेणाऱ्या शेतकऱ्यांच्या बाबतीत प्रीमियम स्वयंचलितपणे वजा केला जातो.
 5. नुकसान कळविणे: पीक नुकसान झाल्यास 72 तासांच्या आत संबंधित अधिकाऱ्यांना कळवावे.

प्रधानमंत्री पीक विमा योजना ही भारतीय शेतकऱ्यांसाठी एक वरदान ठरली आहे. ही योजना शेतकऱ्यांना आर्थिक सुरक्षा देते आणि त्यांना नैसर्गिक आपत्तींच्या धोक्यांपासून संरक्षण करते. तंत्रज्ञानाचा वापर करून ही योजना अधिक पारदर्शक आणि कार्यक्षम बनली आहे. शेतकऱ्यांनी या योजनेचा जास्तीत जास्त लाभ घ्यावा आणि आपल्या शेतीला सुरक्षित करावे.

Leave a Comment