या जिल्ह्यातील 61 हजार शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यावर पिक विमा जमा..! insurance deposit

 insurance deposit: खराब हवामानामुळे पिकांच्या नुकसानीपासून शेतकऱ्यांचे संरक्षण करण्यासाठी सरकारने एक रुपया पीक  विमा योजना सुरू केली. आमच्या जिल्ह्यात 3 लाख 77 हजार 844 शेतकऱ्यांनी फक्त 1 रुपये प्रीमियम भरून हा  विमा घेतला. त्यांच्या १,०९,२०१ हेक्टरवरील पिकांना संरक्षण मिळाले.

मात्र यंदा आपल्या जिल्ह्यात अत्यल्प पाऊस झाला. त्यामुळे खरीप पिके पूर्णपणे निकामी झाली. जिल्हास्तरावरील बैठकीनंतर  विम्याच्या रकमेपैकी २५% रक्कम शेतकऱ्यांना आगाऊ स्वरुपात देण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

पहिल्या टप्प्यात ९८ हजार ३७२ शेतकऱ्यांचा २२ कोटी ४ लाख रुपयांचा पीक विमा मंजूर करण्यात आला. 76,000 पैकी 813 शेतकरी पात्र ठरले. या शेतकऱ्यांना 19 कोटी 37 लाखांचा आगाऊ विमा पेमेंट म्हणून मिळाला आहे.  insurance deposit

हे पैसे दिवाळीपूर्वी देण्याची घोषणा करण्यात आली. मात्र दिवाळीच्या काळात शेतकऱ्यांच्या खात्यात ते जमा झाले नाही. दिवाळीच्या जवळपास एक महिन्यानंतर, पात्र शेतकऱ्यांच्या खात्यात आगाऊ विम्याची रक्कम हस्तांतरित करण्याची प्रक्रिया सुरू झाली

आतापर्यंत 61,820 खात्यांमध्ये 16 कोटी 70 लाख रुपये जमा झाले आहेत. 14,993 शेतकरी अजूनही त्यांच्या 2 कोटी 67 लाखांच्या प्रतीक्षेत आहेत. प्रत्यक्षात जिल्ह्यात ३ लाख ७७ हजार शेतकऱ्यांनी पीक  विमा काढला होता. पहिल्या टप्प्यात ९८,३७२ पात्र ठरले आहेत. आता दुसऱ्या टप्प्याच्या घोषणेची शेतकऱ्यांना प्रतीक्षा आहे.

Leave a Comment