या 16 जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा झाली 25 टक्के पीक विम्याची रक्कम यादी पहा 25% crop insurance

25% crop insurance: महाराष्ट्र राज्यातील शेतकऱ्यांसाठी एक उत्तम बातमी आहे. राज्यातील या काही 16 जिल्ह्यांमध्ये पीक विमा प्रणाली (pik vima) अंतर्गत विम्याच्या 75% रक्कम वितरीत करण्यात येणार आहे. हजारो शेतकऱ्यांना या निर्णयामुळे दिलासा मिळणार आहे. बुलढाणा आणि अहमदनगर जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांसाठी ही बातमी विशेषतः महत्त्वाची ठरणार आहे.

बुलढाणा परिसरातील शेतकऱ्यांना मोठी मदत

बुलढाणा जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना 118 कोटी रुपये मंजूर केले गेले आले. ज्या शेतकऱ्यांना यापूर्वी विमा रकमेच्या 25% किंवा 75% रक्कम मिळाली नाही त्यांच्यासाठी हा निधी खूप उपयुक्त ठरेल. ही रक्कम लवकरच शेतकऱ्यांच्या खात्यावर जमा होणार आहे.

अहमदनगर जिल्ह्यामधे सुद्धा शेतकऱ्यांना चांगला दिलासा मिळण्यास मदत होणार आहे. येथे शेतकऱ्यांना 98 हजार कोटी रुपये वितरित करण्यास मान्यता देण्यात आली. 2023 च्या नुकसानीनंतर, ज्या शेतकऱ्यांना विम्याच्या 75% रक्कम मिळालेली (crop insurance) नाही त्यांच्यासाठी ही मदत महत्त्वपूर्ण असेल.

एक रुपयांचा पीक विमा काढणाऱ्या शेतकऱ्यांना विशेष लाभ

केंद्र सरकारच्या माध्यमातून एक रुपयांचा पीक विमा काढणाऱ्या शेतकऱ्यांसाठी राज्य सरकारने विशेष तरतूद केली आहे. या शेतकऱ्यांच्या खात्यावर पीक विम्याची रक्कम जमा करण्यात येणार आहे.

16 जिल्ह्यांत विम्याच्या रकमेचे वितरण

विमा रकमेपैकी 75 टक्के रक्कम देशातील 16 जिल्ह्यांमध्ये वितरीत केली जाईल. आजपासून हे वितरण सुरू होणार असून ही रक्कम शेतकऱ्यांच्या खात्यावर जमा होणार आहे. पावसाअभावी झालेल्या नुकसानीनंतर शेतकऱ्यांना या मदतीची नितांत गरज होती.

कृषीमंत्री धनंजय मुंडे म्हणाले की, अग्रीम पीक विम्याची रक्कम शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात जमा केली गेली आहे. काही कारणांमुळे ही रक्कम पूर्वी जमा होऊ शकली नव्हती, मात्र आता शेतकऱ्यांना त्यांची थकीत रक्कम मिळणार आहे.

विमा योजनेचे (25% crop insurance) फायदे काय

पिकाचे नुकसान झाल्यास आर्थिक मदत दिली जाते.
शेतकऱ्यांचे आर्थिक संकट कमी होण्यास मदत
शेतकऱ्यांना आर्थिक सुरक्षा दिली जाते.
नुकसानभरपाई देण्यात येते.
पुढील पीक उत्पादनाबाबत आत्मविश्वास निर्माण होतो.
शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढीस लागते.

Leave a Comment