34 जिल्ह्यामध्ये खरीप हंगामातील 75% उर्वरित पिक विमा वाटप सुरू

राज्यात 2023 मधील खरीप हंगामातील 75% उर्वरित पिक  विमा चे वाटप 34 जिल्ह्यामध्ये सुरू झाले आहे नुसार पेक्षा कमी आहे वाल असेल तर अशाच महसूल मंडळातील शेतकऱ्यांना पीक  विमा वाटप सुरू करण्यात आला आहे महाराष्ट्र राज्यात 34 जिल्ह्यामध्ये पिक विमा मंजूर झाला असून ज्या शेतकऱ्यांना गॅप आतापर्यंत अजिबात पिक विमा मिळालेला नाही अशा शेतकऱ्यांना पीक कापणीच्या अंतिम वाला नुसार सुरू करण्यात आले आहे

महाराष्ट्र राज्यात सात जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना आतापर्यंत अजिबात पिक विमा मिळालेला नसून आता या सात जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना पीक विम्याचे वाटप होण्यास सुरुवात झाली आहे मित्रांनो पिक विमा कधी मिळणार हा प्रश्न राज्यातील आतापर्यंत पिक विमा न मिळालेल्या शेतकऱ्यांना पडलेला आहे

जिल्हाधिकारी यांच्या आदेशानुसार 25% ग्रीन पिक विमा चे वाटप पूर्ण झालेले आहे आता पीक कापणीच्या अंतिम अहवाल नुसार 50 पैशापेक्षा कमी आणेवारी मंडळातील शेतकऱ्यांना उर्वरित 75% पिक  विमा वाटप सुरू करण्यात आले आहे शेतकऱ्यांना आतापर्यंत अजिबात पिक  विमा मिळाला नाही आणि ज्यांना 25% पिक विमा मिळाला आहे

75% उर्वरित पिक विमा वाटप योजना कशी काम करते?

या योजनेत, शेतकऱ्यांनी नोंदणी करावी लागते. पिकांचे नुकसान झाल्यास, विमा कंपनीने तपासणी केल्यानंतर नुकसान भरपाई दिली जाते. या योजनेअंतर्गत ७५% नुकसान भरपाई दिली जाते. उर्वरित २५% नुकसान भरपाई साठी शेतकऱ्यांना सरकारकडून किंवा इतर संस्थांकडून मदत मिळू शकते.

कोणत्या जिल्ह्यांना फायदा?

ही योजना सर्व जिल्ह्यांत लागू करण्यात आली आहे. शेतकऱ्यांना आपल्या जिल्ह्याचे नाव तपासावे लागेल. जिल्हा कार्यालयात किंवा ऑनलाइन पोर्टलवरून ही माहिती मिळवता येईल. यामुळे शेतकऱ्यांना त्यांचा विमा मिळण्याची खात्री मिळते.

विमा कंपनीची जबाबदारी

 विमा कंपनीने शेतकऱ्यांचे नुकसान तपासावे लागते. या प्रक्रियेत काही दिवस लागतात. नुकसान झाल्यानंतर, शेतकऱ्यांना  विमा रक्कम मिळते. विमा कंपनीने शेतकऱ्यांच्या हितासाठी तत्परतेने काम करावे लागते. यामुळे शेतकऱ्यांना आर्थिक सुरक्षा मिळते.

शेतकऱ्यांच्या प्रतिक्रिया

या योजनेमुळे शेतकऱ्यांना मोठा दिलासा मिळाल्याचे दिसून येत आहे. एका शेतकऱ्याने सांगितले की, “आम्हाला पिकांची नुकसान भरपाई मिळाल्यामुळे आर्थिक समस्या कमी झाल्या आहेत. या योजनेमुळे आम्हाला नव्या पिकांच्या लागवडीसाठी मदत झाली आहे.” आणखी एका शेतकऱ्याने सांगितले की, “विमा मिळाल्यामुळे आम्हाला कर्जमाफीची मदत मिळाली आहे. या योजनेमुळे आमच्या शेतकऱ्यांना मोठा फायदा झाला आहे.”

Leave a Comment