या दिवशी शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यामध्ये पैसे जमा होणार 1.55 लाख कोटीचा पिक विमा मंजूर Crop Insurance News

Crop  Insurance News नमस्कार, शेतकऱ्यांसाठी शेवटी एक चांगली बातमी आहे काही शेतकरयांना त्यांच्या बँक खात्यात पैसे मिळण्यास सुरुवात होईल, तर काहींना गुरुवार आणि शुक्रवारी पैसे मिळतील अशी अपेक्षा आहे.पीक  विमा हे शेतकऱ्यांचे मोठे नुकसान झाल्यावर त्यांना आर्थिक मदत मिळवण्याचे हे एक साधन आहे.

शेतकऱ्यांना वाढीव नुकसान भरपाई देण्यासाठी केंद्र सरकारने प्रधानमंत्री पीक  विमा योजनेच्या निकषांमध्ये महत्त्वपूर्ण बदल केले आहेत. परिणामी, राज्यातील 9 विमा कंपन्यांना अद्ययावत निकषांवर आधारित खरीप 2023 हंगामासाठी बावन्न कोटी शेतकऱ्यांच्या विमा प्रस्ताव सूचना देण्यात आल्या आहेत.

23 कोटी शेतकऱ्यांना मिळतोय पीक विमा

केंद्र सरकार शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी अनेक योजना आणत आहे, ज्याचे एक उल्लेखनीय उदाहरण म्हणजे प्रधानमंत्री पीक विमा योजना. ही योजना, ज्याला प्रधानमंत्री फसल विमा योजना म्हणूनही ओळखले जाते, नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत देते. या योजनेचा लाभ घेणाऱ्या लाभार्थ्यांची संख्या झपाट्याने वाढत आहे, 8 वर्षांच्या कालावधीत सरकारने 23 कोटींहून अधिक शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यांमध्ये 1.55 लाख कोटी रुपये हस्तांतरित केले आहेत. पीक विम्याचा हप्ता भरण्याच्या बदल्यात पीक नुकसान भरून काढण्यासाठी हा निधी दिला जातो.

8 वर्षांच्या कालावधीत, सरकारने पीक  विम्याच्या प्रीमियमच्या भरणाद्वारे पीक नुकसान भरपाई म्हणून 23 कोटींहून अधिक शेतकऱ्यांच्या खात्यात 1.55 लाख कोटी रुपये हस्तांतरित केले आहेत. प्रत्येक 100 रुपयांच्या प्रीमियमसाठी शेतकऱ्यांना अंदाजे 500 रुपये मिळाले आहेत. कृषी आणि शेतकरी कल्याण मंत्रालयाने अहवाल दिला आहे की या कालावधीत 56.80 कोटी शेतकऱ्यांनी प्रधानमंत्री पीक  विमा योजनेसाठी (PMFBY) अर्ज केले आहेत, 23.22 कोटी शेतकऱ्यांकडून दावे प्राप्त झाले आहेत. शेतकऱ्यांनी भरलेला एकूण प्रीमियम सुमारे 31,139 कोटी रुपये आहे, परिणामी दाव्याची देयके 1,55,977 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त आहेत. याचा अर्थ शेतकऱ्यांनी भरलेल्या प्रत्येक रु. 100 प्रीमियममागे, त्यांना दाव्याच्या पेमेंटमध्ये अंदाजे रु 500 मिळाले आहेत.

राज्य सरकारने शेतकऱ्यांना त्यांच्या खरीप पिकांचा  विमा उतरवण्याची संधी फक्त एक रुपयाचा प्रीमियम भरून दिली. शेतकऱ्यांना पीक विमा योजनेत नाव नोंदवण्याची अंतिम मुदत सुरुवातीला ३१ जुलै होती, मात्र ती ३ ऑगस्टपर्यंत वाढवण्यात आली. Crop  Insurance News

शेतकऱ्यांना किमी पैसे मिळाले यादी पहा

तालुका — शेतकरी संख्या — रक्कम

हवेली — १३९१ — १९.२०

खेड — १५,३३५ — ६,६०.३१

आंबेगाव — १३,९४४ — ४,२३.६८

जुन्नर — २७७९३ — १३,८५.८८

शिरूर — २४,५३३ — ४,९७.२९

पुरंदर — १३,३०७ — २,५०.००

दौंड — २७९२ — ५४.२६

बारामती — १९,४३० — ६,६९.५०

इंदापूर — ७०७५ — २,५३.७८

एकूण — १,२५,६०० — ४२,१३.९

Leave a Comment