पीक विम्याचे हेक्टरी १४७०० रुपये मिळणार या २४ जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना बघा यादी list of crop insurance

list of crop insurance नैसर्गिक आपत्तींमुळे शेतकऱ्यांची नुकसान होणे ही एक दुर्दैवी परिस्थिती आहे. गेल्या वर्षी म्हणजे 2023 मध्ये महाराष्ट्रातील काही भागात दुष्काळग्रस्त परिस्थिती निर्माण झाली होती. यामुळे शेतकरी मित्रांच्या पिकांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले होते. अशा नैसर्गिक आपत्तीच्या काळात शेतकऱ्यांना मदत करणे गरजेचे आहे. याचा विचार करून महाराष्ट्र शासनाने शेतकरी मित्रांसाठी एक महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे.

शासनाचा महत्त्वपूर्ण निर्णय

29 फेब्रुवारी 2024 रोजी महाराष्ट्र शासनाच्या महसूल व वन विभागाने दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत देण्याचा निर्णय घेतला. या निर्णयानुसार, राज्यातील 40 दुष्काळग्रस्त तालुक्यातील शेतकरी मित्रांना अनुदान देण्यात येणार आहे. या योजनेसाठी मोठ्या प्रमाणात निधी वाटण्यात येणार आहे.

निधी वाटपाची पद्धत

शासनाने महाराष्ट्रातील 40 दुष्काळग्रस्त तालुक्यांची यादी जाहीर केली आहे. या तालुक्यातील शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यावर थेट निधी वितरण करण्यात येणार आहे. निधी वितरणासाठी शासनाने काही नियम व पद्धती ठरवल्या आहेत. योग्य लाभार्थ्यांपर्यंत हा निधी पोहोचावा याची काळजी घेतली जाणार आहे. list of crop insurance

अनुदानाची रक्कम

दुष्काळामुळे झालेल्या नुकसानाचा विचार करून सरकारने अनुदानाची रक्कम ठरवली आहे. शेतकऱ्यांना बाधित क्षेत्रफळानुसार ही अनुदान रक्कम देण्यात येणार आहे. जास्तीत जास्त बाधित क्षेत्रासाठी प्रति हेक्टरी 13,700 रुपये अनुदान देण्यात येणार आहे. या रकमेमुळे शेतकरी मित्रांना काही प्रमाणात दिलासा मिळाला आहे.

शेतकऱ्यांच्या प्रतिक्रिया

शेतकरी मित्रांनी या निर्णयाचे स्वागत केले आहे. काही शेतकऱ्यांना या योजनेअंतर्गत निधी मिळालेला आहे. परंतु काही शेतकरी मित्र अजूनही या निधीची प्रतीक्षा करत आहेत. शेतकरी मित्रांनी या निधीची प्रक्रिया जलद व पारदर्शकरित्या पूर्ण करण्याची मागणी केली आहे.

नैसर्गिक आपत्तींमुळे शेतकऱ्यांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान होते. अशावेळी शासनाकडून मदत होणे अत्यंत गरजेचे असते. महाराष्ट्र शासनाने घेतलेल्या या निर्णयामुळे शेतकरी मित्रांना काहीप्रमाणात दिलासा मिळाला आहे. सरकारने या योजनेची अंमलबजावणी जलद व पारदर्शकरित्या करावी अशी अपेक्षा आहे. यामुळे नुकसानग्रस्त शेतकरी मित्रांना योग्य मदत मिळेल.

Leave a Comment