प्रोत्साहनपर अनुदान साडेआठ लाख शेतकरी अपात्र; पाहा यादीत कोणते शेतकरी आहेत..

प्रोत्साहन अनुदान; महात्मा जोतिराव फुले कर्जमुक्ती योजनेंतर्गत कर्जाची परतफेड करणाऱ्या राज्यातील शेतकऱ्यांना 50 हजार प्रोत्साहनपर अनुदान देण्यात येत आहे. या योजनेच्या अटींनुसार पात्र नसलेले राज्यातील एकूण साडेआठ लाख (08-50-हजार) शेतकरी या योजनेतून अपात्र ठरले आहेत. या प्रोत्साहनपर अनुदानातून कोणत्या शेतकऱ्यांना वगळण्यात आले आहे याची संपूर्ण माहिती जाणून घेऊया.

मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी महात्मा फुले कर्जमुक्ती योजनेची घोषणा केली होती. या योजनेंतर्गत सलग तीन वर्षे कर्जाची नियमित परतफेड करणाऱ्या शेतकऱ्यांना 50 हजार रुपयांचे प्रोत्साहनपर अनुदान देण्याची घोषणा करण्यात आली. कोरोना संकटानंतर ही योजना लागू होण्यासाठी दोन वर्षे लागली. मात्र दरम्यानच्या काळात महाविकास आघाडीचे सरकार पडले आणि नंतर सत्तेवर आलेल्या महायुती सरकारने हळूहळू या योजनेचे अनुदान वाटप केले.

राज्यातील एकूण 28 लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांनी प्रोत्साहन अनुदानाचा लाभ घेण्यासाठी अर्ज केले होते. त्यापैकी जवळपास 15 लाख शेतकरी या अनुदानासाठी पात्र होते. त्यापैकी 14-39-हजार शेतकऱ्यांना आधार प्रमाणीकरण मिळाले असून यापैकी 14-38-हजार शेतकऱ्यांना 5216 कोटी रुपयांचे वाटप करण्यात आले आहे.

हे शेतकरी प्रोत्साहन अनुदानासाठी अपात्र ठरले…

प्रोत्साहन अनुदानासाठी पात्र ठरण्यासाठी, शेतकऱ्यांना तीनपैकी दोन आर्थिक वर्षांत कर्जाची परतफेड करावी लागली. एका वर्षात कर्जाची परतफेड करणारे साडेआठ (08 लाख 50 हजार) लाख शेतकरी या अटीमुळे अपात्र ठरले आहेत. या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी शेतकऱ्यांनी आयकरदाते किंवा नोकरदार नसावेत. असे पाच लाख शेतकरी या निकषामुळे अपात्र ठरले आहेत.

या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी शेतकरी उच्च उत्पन्न गटातील नसावेत. या अटीमुळे काही शेतकरी अपात्र ठरले आहेत. माजी मंत्री, आमदार, खासदार आणि इतर निवडक सरकारी अधिकारी आणि कर्मचाऱ्यांना या योजनेचा लाभ घेण्यापासून बंदी आहे. 25000 रुपयांपेक्षा जास्त पगार असलेले काही कर्मचारी आणि सेवानिवृत्त कर्मचारी देखील या योजनेतून अपात्र आहेत.

Leave a Comment