पिक विमा 45000 बँक खात्यात जमा लाभार्थी यादी जाहीर Pik Vima status

Pik Vima status : केंद्र सरकार आणि महाराष्ट्र राज्य सरकारने शेतकऱ्यांना मदत करायची आहे. काहीवेळा, खराब हवामानासारख्या गोष्टींमुळे पिकांचे नुकसान होते आणि यामुळे शेतकर्‍यांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान होते. म्हणूनच सरकारने प्रधानमंत्री पीक विमा योजना नावाची नवीन योजना तयार केली आहे. या योजनेमुळे शेतकरी केवळ 1 रुपये भरून त्यांच्या पिकांचे संरक्षण करू शकतात. उर्वरित पैसे केंद्र आणि राज्य सरकार एकत्रितपणे भरतात. दुष्काळ किंवा अतिवृष्टीसारखे पिकांचे काही वाईट झाले तर सरकार शेतकऱ्यांना मदत म्हणून पैसे देईल.

2023 मध्ये महाराष्ट्र राज्यातील 1 कोटी 70 लाख 67 हजार शेतकऱ्यांनी पीक विमा भरला. मात्र यंदा राज्य सरकारने शेतकऱ्यांना केवळ काही रक्कम दिली. उर्वरित रक्कम विमा कंपन्यांना देण्यात येईल, असे त्यांनी सांगितले. त्यामुळेच यंदा राज्यातील जवळपास सर्वच जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांनी पीक विमा भरला. त्याला महाराष्ट्र पिक विमा योजना 2023 असे म्हणतात.विशिष्ट शेतीच्या हंगामात सलग 21 दिवसांपेक्षा जास्त पाऊस न पडलेल्या क्षेत्रांचा समावेश होतो. पिकांचा अभ्यास करणार्‍या लोकांच्या गटाने सांगितले की, पिकांचे प्रमाण कमी झाले आहे, तर शेतकर्‍यांना काही रक्कम आगाऊ मिळू शकते. या स्थितीत क्षेत्राच्या प्रभारी व्यक्तीचे महत्त्वाचे काम आहे.

पिक विमा यादी 2023 नावाचा नवीन कार्यक्रम जाहीर करण्यात आला आहे. हा कार्यक्रम महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांना विमा देऊन त्यांच्या पिकांचे संरक्षण करण्यास मदत करेल. महाराष्ट्रातील 231 विविध क्षेत्रातील शेतकऱ्यांना हा विमा देण्यात येणार आहे.पीक विमा योजना 2023 केवळ विशिष्ट प्रकारच्या वनस्पतींसाठी संरक्षण प्रदान करते.

सरकारने काही पिकांसाठी विशेष विमा जाहीर केला. त्यांनी बाजरी, भुईमूग आणि तांदूळ यांसारखी पावसाळ्यात वाढणारी 14 पिके निवडली. कोणत्या पिकांचा समावेश करायचा हे ठरवण्यासाठी त्यांनी महाराष्ट्रातील विविध क्षेत्रांचाही अभ्यास केला.शेतकऱ्यांच्या पिकांचे नुकसान झाल्यास मदत करण्यासाठी सरकारने काही कंपन्यांची निवड केली आहे. येथे प्रत्येक क्षेत्रासाठी कंपन्यांची यादी आहे.

परभणी,वर्धा,नागपूर – आय सी आय सी आय (ICICI) लोंबार्ड जनरल इन्शुरन्स कंपनी लि.
अहमदनगर,सोलापूर,सातारा,जळगाव,नाशिक – ओरीएंटल इन्शुरन्स कंपनी लि.
रत्नागिरी,सिंधुदुर्ग, ठाणे – युनायटेड इंडिया इन्शुरन्स कंपनी लि.
पुणे,धाराशिव,धुळे,हिंगोली,अकोला – एच डी एफ सी (HDFC) जनरल इन्शुरन्स कंपनी लि
कोल्हापूर,गोंदिया,जालना – युनिव्हर्सल सोम्पो जनरल कंपनी लि.
सांगली,वाशीम,बीड,बुलढाणा,नंदुरबार,वाशीम – भारतीय कृषी वीमा कंपनी
रायगड,औरंगाबाद,पालघर,भंडारा – भारतीय कृषी वीमा कंपनी
रायगड,औरंगाबाद,पालघर,भंडारा – चोलामंडलम एम.एस.जनरल इन्शुरन्स कंपनी लि.
लातूर जिल्हा – एम बी आय जनरल इन्शुरन्स कंपनी लि

Leave a Comment